Trong phân khúc máy in laser đơn sắc dành cho cá nhân, hộ gia đình và văn phòng nhỏ, Canon luôn là thương hiệu chiếm trọn lòng tin của người tiêu dùng Việt Nam. Khi đứng trước quyết định mua máy in Canon LBP2900 và Canon LBP6030 thường được đưa lên bàn cân so sánh và căn nhắc. Bài viết dưới đây của Drivermayin.vn sẽ đi sâu phân tích, so sánh chi tiết hai dòng máy này nhằm giúp bạn tìm ra lựa chọn phù hợp nhất.

Tổng quan máy in Canon 2900 và Canon 6030

Cả hai đều là máy in laser đơn sắc (đen trắng) của Canon, được thiết kế cho cá nhân và văn phòng nhỏ. Nhưng chúng thuộc hai thế hệ khác nhau:

Đây không phải là so sánh hàng cũ vs hàng mới mà là so sánh 2 triết lý thiết kế khác nhau và cả 2 đều vẫn là lựa chọn phổ biến tại Việt Nam năm 2025.

Thông số Canon LBP 2900 Canon LBP 6030 Canon LBP 6030W
Năm ra mắt 2003 2013 2013
Công nghệ in Laser đơn sắc (CAPT) Laser đơn sắc (UFR II LT) Laser đơn sắc (UFR II LT)
Tốc độ in (A4) 12 trang/phút 18 trang/phút 18 trang/phút
Thời gian in trang đầu ~9,3 giây ~7,8 giây ~7,8 giây
Độ phân giải 600 × 600 dpi 2.400 × 600 dpi 2.400 × 600 dpi
Bộ nhớ tích hợp 2 MB 32 MB 32 MB
Ngôn ngữ in CAPT 2.1 UFR II LT UFR II LT
Công suất khuyến nghị 200–800 trang/tháng 200–800 trang/tháng 200–800 trang/tháng
Công suất tối đa Chưa công bố 8.000 trang/tháng 8.000 trang/tháng
Khay nạp giấy 150 tờ 150 tờ 150 tờ
Khay đỡ giấy ra 100 tờ 100 tờ 100 tờ
Khổ giấy A4, A5, B5, Letter, Legal A4, A5, B5, Letter, Legal A4, A5, B5, Letter, Legal
Kết nối USB 2.0 USB 2.0 USB 2.0 + WiFi 802.11 b/g/n
In 2 mặt tự động Không Không Không
Hộp mực Cartridge 303 (~2.000 trang) Cartridge 325 (~1.600 trang) Cartridge 325 (~1.600 trang)
Lượng mực trong hộp ~140g ~80g ~80g
Kích thước (D×R×C mm) 370 × 251 × 217 352 × 235 × 217 352 × 235 × 217
Trọng lượng 5,7 kg 5,0 kg 5,0 kg
Tiêu thụ điện (in) ~230W ~820W → tắt hẳn thanh sấy giữa các trang (On-Demand Fusing) ~820W → On-Demand Fusing
Tiêu thụ điện (chờ) ~8W <1,5W <1,5W
Giá mới tham khảo 2025 2,5–3,5 triệu (NOS) 2–3 triệu (mới) 2,5–3,5 triệu (mới)
Driver Windows 10/11 Cần xử lý thêm Tốt, cài dễ Tốt, cài dễ
So sánh tiêu chí máy in Canon 2900 và Canon 6030

Tốc độ in & thời gian phản hồi 

Canon 6030 có thể in trang đầu trong 7,8 giây và đạt 18 trang mỗi phút, trong khi Canon 2900 cần khoảng 9 giây cho trang đầu và chỉ đạt 12 trang mỗi phút.

Ý nghĩa thực tế:

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030 thắng rõ ràng về tốc độ. Nhưng với nhu cầu in dưới 50 trang/lần, chênh lệch này không đủ để quyết định lựa chọn.

Bộ nhớ & ngôn ngữ in điểm khác biệt lớn nhất 

Đây là sự khác biệt kỹ thuật sâu nhất mà hầu hết người dùng bỏ qua:

Bộ nhớ: Canon 6030 tích hợp 32MB bộ nhớ, trong khi Canon 2900 chỉ có 2MB chênh lệch 16 lần.

Ý nghĩa thực tế của bộ nhớ lớn hơn:

Ngôn ngữ in: Canon 2900 dùng ngôn ngữ CAPT (Canon Advanced Printing Technology), còn Canon 6030 sử dụng UFR II LT công nghệ giúp tận dụng sức mạnh xử lý của PC, đạt tốc độ nhanh hơn đến 2,5 lần so với ngôn ngữ PCL thông thường.

Ý nghĩa thực tế của UFR II LT:

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030 thắng hoàn toàn. Đặc biệt quan trọng nếu in file phức tạp hoặc thường xuyên in hàng đợi nhiều file.

Hộp mực & chi phí vận hành 

Đây là điểm mà Canon 2900 có lợi thế rõ ràng:

Dung lượng hộp mực: Hộp mực Canon 2900 (Cartridge 303) chứa được 140g mực và in khoảng 2.000 trang, trong khi hộp mực Canon 6030 (Cartridge 325) chỉ chứa 80g mực, in được khoảng 1.600 trang.

Bảng chi phí mực so sánh (2025):

Hạng mục Canon 2900 (Cartridge 303) Canon 6030 (Cartridge 325)
Giá hộp mực chính hãng 1.200.000–1.800.000 VNĐ 900.000–1.400.000 VNĐ
Giá hộp mực tương thích 250.000–550.000 VNĐ 200.000–450.000 VNĐ
Giá đổ mực 80.000–150.000 VNĐ 80.000–130.000 VNĐ
Số trang/hộp ~2.000 trang ~1.600 trang
Chi phí/trang (tương thích) ~125–275 VNĐ ~125–280 VNĐ
Chi phí/trang (đổ mực) ~40–75 VNĐ ~50–80 VNĐ

Kết luận tiêu chí này: Chi phí/trang của 2 dòng khá tương đương. Canon 2900 có lợi thế ở chỗ hộp mực lớn hơn → thay mực ít hơn, ít gián đoạn công việc hơn. Tuy nhiên, mực 303 (2900) phổ biến hơn và dễ tìm hơn mực 325 (6030) ở các tỉnh nhỏ.

Kết nối USB vs WiFi 

Canon 2900: Chỉ kết nối qua USB 2.0. Để nhiều máy tính dùng chung cần cấu hình chia sẻ qua mạng LAN từ máy tính chủ (máy chủ phải bật).

Canon 6030: USB 2.0 (phiên bản thường) hoặc USB + WiFi 802.11 b/g/n (phiên bản 6030W).

Lợi thế thực tế của 6030W (WiFi):

Hạn chế của WiFi Canon 6030W:

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030W (WiFi) thắng rõ ràng về tính tiện lợi. Nhưng nếu chỉ có 1–2 máy tính và kết nối USB ổn định, 2900 không thua kém về chức năng.

Driver & tương thích Windows 10/11 

Đây là điểm yếu của Canon 2900 trong bối cảnh 2025:

Canon 2900 (Driver CAPT):

Canon 6030 (Driver UFR II LT):

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030 thắng rõ về driver và tương thích hệ điều hành. Đây là yếu tố quan trọng cho người dùng Windows 11 hoặc thường xuyên cập nhật Windows.

Thiết kế, kích thước & trọng lượng 

Tiêu chí Canon 2900 Canon 6030
Kích thước 370 × 251 × 217 mm 352 × 235 × 217 mm
Trọng lượng 5,7 kg 5,0 kg
Màu sắc Trắng Đen hoặc đen-xám
Thiết kế Vuông vức, cổ điển Gọn hơn, hiện đại hơn

Canon 6030 nhỏ hơn và nhẹ hơn 700g so với 2900 lợi thế nhỏ khi cần di chuyển máy thường xuyên.

Giả sử in 150 trang/tháng, mực đổ tại tiệm:

Hạng mục Canon 2900 cũ Canon 6030 mới
Mua máy 1.500.000 VNĐ 2.200.000 VNĐ
Mực đổ (150 trang/tháng × 36 tháng) 540.000 VNĐ 540.000 VNĐ
Giấy A4 (150 tờ/tháng × 36 tháng) 864.000 VNĐ 864.000 VNĐ
Bảo dưỡng ước tính 600.000 VNĐ 300.000 VNĐ
Tổng 3 năm 3.504.000 VNĐ 3.904.000 VNĐ

Canon 2900 cũ rẻ hơn ~400K trong 3 năm chênh lệch không lớn. Nhưng nếu mua Canon 2900 mới (~3 triệu):

So sánh Canon 2900 mới Canon 6030 mới
Tổng 3 năm ~4.004.000 VNĐ ~3.904.000 VNĐ
Kết luận Đắt hơn ~100K Rẻ hơn nhẹ

Kết luận chi phí: Mua Canon 2900 cũ (~1.5 triệu) là rẻ nhất tổng thể. Mua Canon 2900 mới không còn lợi thế về giá so với Canon 6030 mới trong khi Canon 6030 có nhiều tính năng hơn.

Canon 6030 có phải phiên bản nâng cấp của 2900? 

Câu trả lời là không hoàn toàn và đây là điều nhiều người nhầm lẫn.

Canon 6030 vượt trội hơn 2900 ở:

Canon 2900 vẫn có ưu thế hơn 6030 ở:

Kết luận: Canon 6030 là dòng máy hiện đại hơn về công nghệ, Canon 2900 là dòng máy có hệ sinh thái bảo trì hoàn chỉnh hơn. Đây là 2 ưu tiên khác nhau.

Nên chọn máy in Canon 2900 hay Canon 6030

Chọn Canon LBP 2900 khi:

Chọn Canon LBP 6030 (USB) khi:

Chọn Canon LBP 6030W (WiFi) khi:

Điểm yếu của máy in Canon 2900 và Canon 6030

Điểm yếu của Canon 2900

Điểm yếu của Canon 6030 

Hy vọng rằng qua những phân tích chi tiết trên của drivermayin.vn bạn đã có cái nhìn rõ ràng về ưu nhược điểm của từng loại máy in và đưa ra quyết định đầu tư đúng đắn phục vụ tốt nhất cho công việc và học tập của mình